Skip to main content

Tahariri ya Tanzania Daima: Kuchapishwa kwa Rasimu ya Katiba Magazetini

Chini ya kichwa cha habari "Tume ya Katiba haikutenda haki" gazeti la Tanzania Daima limetoa tahariri ifuatayo. Inashangaza ni kwa nini Tume imeshindwa kuwezesha magazeti mengine yasiyo ya serikali na lile la Mwananchi kuchapisha rasimu ya pili. Inahojiwa pia ni kama rasimu hii imewafikia watu wenye ulemavu wa kuona?

RASIMU ya Pili ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imechapishwa jana kwenye baadhi ya magazeti baada ya kuwa imepitia vigezo vya kisheria kama alivyoahidi Rais Jakaya Kikwete wakati wa kuipokea Desemba 30, mwaka jana.

Rais aliwaahidi wananchi kuwa baada ya rasimu hiyo kuchapwa kwenye gazeti la serikali kama sheria inavyoelekeza, itasambazwa kwenye vyombo vya habari ili wapate kuisoma na kuijadili kabla ya Bunge la Maalumu la Katiba kuanza mwezi ujao.

Hata hivyo tunapenda kueleza masikitiko yetu kwamba tumeshutushwa na ubaguzi wa wazi wa Tume ya Mabadiliko ya Katiba kwa vyombo binafsi vya habari. Tunasema ni ubaguzi wa wazi na wenye nia mbaya ya kuwanyima wananchi haki yao ya kikatiba ya kuisoma rasimu na kuijadili kutokana na kusambazwa katika vyombo vichache. Rasimu hii imesambazwa kupitia magazeti matatu tu ya Habari Leo na Zanzibar Leo ambayo ni ya serikali na Mwananchi, ambalo ni la binafsi wakati yako magazeti zaidi ya 10 yanayotolewa kila siku na mengine kadhaa ya wiki ambayo kila moja lina wasomaji wake.

Kwetu huu ni ubaguzi wa makusudi wa tume ambayo kimsingi tunaamini imepewa fedha za kutosha kufanya shughuli zake ili wananchi wapate taarifa za kile kinachoendelea kuhusu mchakato mzima wa katiba yao.
Kama tume iliweza kuvitumia vyombo vyote vya habari kutoa taarifa zake na matangazo ya kuwahamasisha wananchi wapeleke maoni yao, inakuwaje leo iwanyime haki hiyo ya kupata rasimu kupitia magazeti hayo?
Hivi kwa mwananchi asiyesoma magazeti ya Habari Leo, Zanzibar Leo au Mwananchi ina maana hana haki ya kupata rasimu ili aweze kuisoma na kuijadili kwa ajili ya kuainisha kasoro kabla ya wajumbe wa Bunge Maalumu la Katiba kuketi na kupitia rasimu hiyo?

Yawezekana Tume ya Mabadiliko ya Katiba chini ya Jaji Joseph Warioba ilighafirika katika jambo hili, hivyo basi tuna imani kuwa wanaweza kulisahihisha kwa kusambaza rasimu hiyo kupitia magazeti yote ili kuwapa wananchi haki kama alivyoahidi Rais Kikwete. Tunachelea kuamini kama kigezo cha tume kutochapisha rasimu hiyo katika magazeti yote ni uhaba wa fedha, kwani tunatambua kwamba Bunge liliidhinisha mabilioni ya kutosha kwa chombo hicho ili kukiwezesha kufanya kazi zake kwa ufasaha. 

Kodi zinazotumika kutengeneza katiba zimetokana na wananchi wote, hivyo hakuna sababu yoyote ya kuwabagua katika kuwafikishia taarifa kuhusu maoni na mapendekezo yao waliyoyatoa kwa tume. Rasimu inapaswa kufikishwa kila mahala, mijini na vijijini, yako maeneo magazeti hayafiki, hivyo ni vema zikasambazwa nakala za kutosha ili wananchi waisome na kujadiliana badala ya kutaka kuwazima kwa kuwapangia vyombo vya habari vya kupata taarifa.

Comments

Popular posts from this blog

Speculating Magufuli’s absence at Uhuru Kenyatta’s Inauguration

29 November 2017 As I drove on the Thika Superhighway on the weekend before Uhuru Kenyatta’s inauguration on Tuesday, the road was decorated with flags of different countries. At the foot-bridge next to National Youth Service (NYS) Headquarters, the Tanzanian flag flew sublimely. Other flags including the Nairobi City Council flag decorated the Thika Superhighway that headed towards Kasarani, the venue of the inaguration. The Office of the Government Spokesman in Tanzania, had on 24 November issued a press statement saying that President John Magufuli would attend Mr. Kenyatta’s swearing in on 28 November. Days before Mr. Kenyatta’s inauguration, NASA leader Raila Odinga, a close friend to Mr. Magufuli flew to Zanzibar, where it is reported that the two met. Mr. Odinga’s trip to Zanzibar which came a few days after he jetted back to Nairobi from an overseas trip sparked debated and controversy. On the inauguration day, Tanzania’s State-House issued a press release saying that Vice Presi…

Comment: The Politics of Party Defection in Tanzania

Political party defection is a sign of unstable party democracy and/or jockeying for political positions. Defections happen from ruling party to the opposition and from the opposition to the ruling party. In African fledgling democracies, party defections are not about ideology or philosophic underpinnings. Party switching in many African states is largely driven by ethno-demographic and religious factors. These factors have also informed political party formation. Party switching is also a strategic political manoeuvring. Despite Tanzania boasting of national parties, political party strength is largely regional. We're now witnessing a surge in party defections from across the parties.
The defection of former PM Edward Lowassa from CCM to Chadema in 2015 was monumental, especially it coming just before a general election. The election season several high-profile defections. Defections from a dominant ruling party like CCM to the opposition is always huge. CCM's single party d…