Monday, 7 April 2014

Ujana, Usasa, Udijitali; Namkumbuka Monika wa Mwisho wa Kosa!

Jana, Jumapili, jua angavu na hali ya hewa tulivu. Nipo katika shughuli zangu za kawaida za Jumapili. Natizama mechi ya Ligi Kuu ya Uingereza, Everton wanacheza na Arsenal huku nikifuatilia kwa utaratibu mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara kwenye simu yangu ya kiganjani kupitia mitandao ya kijamii. Yanga inacheza na JKT Ruvu huku timu ya vijana ya Tanzania - Ngorongoro Heroes wanakipiga na Kenya. Mara napata simu. Ni mzee wangu anauliza niko wapi. "Nipo hapa Sakina natizama mechi baba," namjibu huku Everton wanapiga goli la tatu. Dah! Vipi tena Arsenal? Mporomoko huu sio mchezo. Rafiki yangu pembeni ananiambia nisishangae ni kwmba wanarudi ile nafasi yao wanayoipenda - nambari nne! Shabash! 

Baba anataka twende naye kumwona ndugu yetu mgonjwa. Nasita kidogo kwani Liverpool ndio wanaingia uwanjani Upton Park kucheza na Westham. Kaida yangu nikutizama mechi zote. "Sawa baba, we nikute hapa twende kumwona mgonjwa" namjibu kwa shingo upande. Baada ya dakika 15 hivi bado milango migumu kwa timu zote, natoka baada ya baba kufika pale Sakina. Napanda gari, mama naye yuko. Namsalimia na tunaondoka kwenda kumwona mgonjwa nyumbani kwake. 

Ndugu wengine wamefika nyumbani kwa mgonjwa kumpa pole baada ya kulazwa kutokana na presha kupanda ghafla. Tunasalimiana kwa bashasha, furaha kama kawaida ya Watanzania. Baada ya kumpa pole mgonjwa hadithi zinanoga. 

"Mara ya mwisho kukoona ulikuwa mdogo sana vipi habari yako?" wananiuliza. Natabasamu tu. Katika maongezi yetu pale suala la ndugu kutotembeleana linaibuka. Ujana, usasa na udijitali unatajwa kama sababu ya mkengeuko huu. Nakumbuka kwa haraka riwaya ya Mwisho wa Kosa iliyoandikwa na Z. Burhani. Tuliisoma riwaya hii na kutahiniwa Kidato cha Nne. Namkumbuka mwalimu wetu Bwana Mugambi na Mama Shihemi, walikuwa bora sana. Monika, mhusika mkuu alitoka Ulaya masomoni na kurudi nyumbani na usasa, ujana na ujiditali kama inavyofahamika nyakati hizi. Monika alijishaua, alijibetua na kujidahi kuwa hawezi hata kunywa uji wa Bi. Keti. Yote ni kutokana na usomi na elimu ya magharibi. Maongezi yetu ya jana yalinikumbusha Riwaya ya Mwisho wa Kosa na mkasa wa Monika huku nikijilinganisha.

Hakika kizazi cha siku hizi, sio tu cha vijana bali hata wazee wa kisasa. Tumesahau tulikotoka huku tukikumbatia usasa. Tumesahau utamaduni wetu, watu wanakutana kwenye mazishi tu. Ndugu wamesahauliana kabisa. "Yaani niko busy sana!" ndio kauli zetu. Lakini kama Z. Burhani anavyosema Mwisho wa Kosa ni pale Monika aligundua usasa na ujana ni mpito; utamaudini wake unabaki pale pale. Tuenzi utamaduni wetu, lugha yetu na falsafa ya Kiafrika! Majuto mjukuu huja baadae!

3 comments:

  1. SALVATION WITHOUT FORGIVENESS

    Is it possible to be saved without having your sins forgiven? Was Saul saved by faith alone before his sins were forgiven?

    If Saul was saved on the road to Damascus, then he was saved without having his sins forgiven.

    Saul believed in Jesus on the road Damascus, but his sins were forgiven three days later in Damascus
    Act 9:1-19......9 And he was three days without sight, and neither ate nor drank....

    Saul sins were forgiven in Damascus, three days later, not on the road to Damascus.
    Acts 22:1-16.....10 And I said, 'What shall I do Lord?' And the Lord said to me, 'Get up and go into Damascus, and there you will be told of all that has been appointed for you to do.'.......16 Now why do you delay? Get up and be baptized, and wash away your sins,calling on His name!

    Saul was not saved by faith only. Saul was saved by believing and being baptized in water.

    Jesus did not establish faith only salvation on the road to Damascus. Jesus confirmed what He already had said "He who has believed and has been baptized shall be saved"... (Mark 16:16)

    You cannot be saved unless your sins have been forgiven.

    In order to support the doctrine of faith only men have offered many reasons why the Scriptures cannot be trusted.
    REASONS.
    1. The Bible is not the inerrant word of God, it has many errors and contradictions.
    2. You have to be a Greek scholar to understand the Bible. If you understand the original Greek language, then you would know water baptism is not essential for forgiveness of sins.
    3. You need to use extra-Biblical writings to understand the plan of salvation.
    4. The Bible has been mistranslated, therefore men are saved by faith only and not the way it is presented in the Bible.

    If God is not smart enough to give men an accurate translation of His plan for salvation and Christian living, then why would anyone trust in Him for salvation or for anything else.

    God has given us His plan of salvation in many translations, in different languages. You do not have to know Greek.You do not have to have a Greek dictionary. You do have to be Greek. If men had to be able to read and understand original Greek to understand the Bible, then all Bibles would be in Greek.

    GOD IS INTELLIGENT ENOUGH TO GUIDE MEN TO GIVE A TRANSLATION OF THE BIBLE IN THE LANGUAGE THAT YOU READ! JUST READ IT AND BELIEVE IT.

    Men are not saved by faith only and there is no verse of Scripture that states men are saved by faith only. Men are saved by faith, but not by faith only.


    YOU ARE INVITED TO FOLLOW MY BLOG. http://steve-finnell.blogspot.com

    ReplyDelete
  2. hehe interesting.
    i hate it when you people they say they are busy. They are trying to imply that they have no time even to visit their relatives or to stay with their families. I believe its lack of balance. We embrace modernity and we become so absorbed into its wonders that we have almost as if forgotten what it means to be a social being.

    ReplyDelete
    Replies
    1. Thank you so much for the comment. As you rightly put it, we have embraced modernity at the expense of our traditional values! Thank you once again for the comment!

      Delete